Seeding Marketing Can Be Fun For Anyone
ในปัจจุบัน ผู้คนส่วนใหญ่ เข้า Google เป็นประจำเลยก็ว่าได้ แสดงให้เห็นว่า การหาคำตอบกับบางสิ่งบางอย่างนั้นสามารถเกิดขึ้นในแต่ละวัน ด้วยเหตุนี้ การค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับสินค้า ก็มีได้ทุกวันเช่นเดียวกันค่ะเพราะฉะนั้นการสร้างคอนเทนต์ในด้านบวกให้กับสินค้าของเรานั้น ย่อมเป็นสิ่งสำคัญ ลองคิดภาพตามดูสิคะ หากเราต้องการค้นหาความเห็นเกี่ยวกับสินค้าที่เราต้องการใน Google แล้วเราไปเจอว่ามีคนแนะนำข้อดีของสินค้านั้นๆ เป็นจำนวนมาก มันก็คงมีผลมากต่อการตัดสินใจในการซื้อ นั่นคือการตลาดแบบ Seeding ถือว่าสำคัญต่อการขายสินค้าของเราอย่างแน่นอน!
## การทำ Seeding Marketing มีผลต่อ SEO ด้วยไหม
แน่นอนว่าการทำ Seeding ไม่ได้แค่บอกข้อดีของสินค้าค่ะ แต่ผลที่เกิดขึ้นคือ เราสามารถทำให้ Keywords ของสินค้าเราติด SEO ได้ด้วยเช่นกัน ถ้าถามว่า SEO คืออะไร คำตอบง่ายๆ ก็คือ การที่สินค้าเราขึ้นหน้าแรกใน Google โดยที่เราสามารถทำ Seeding Marketing ไปพร้อมๆ กับการทำ SEO โดยมีการเลือกใช้คีย์เวิร์ด 3 รูปแบบดังนี้
1. คีย์เวิร์ดเชิงแนะนำ check here เช่น แนะนำหน่อย มีที่ไหน ซื้อได้ที่ไหน ทำดีไหม เป็นต้น
2. คีย์เวิร์ดเชิงปัญหา เวลาที่เกิดปัญหา บอกได้เลยว่า ผู้คนจะมาหาวิธีแก้บน Googleอย่างแน่นอน จึงเป็นการตั้งคีย์เวิร์ดเชิงปัญหาก็เป็นไอเดียที่ไม่เลว
3. คีย์เวิร์ดแบรนด์ แบบนี้ก็จะมีทั้งคีย์เวิร์ดชื่อแบรนด์โดยตรง และคีย์เวิร์ดแบบที่ถามว่าแบรนด์เราดีไหม อันนี้เราสามารถเลือกใช้ได้เลย
ในการเลือกคีย์เวิร์ดตามที่กล่าวมานั้นถือว่าเป็นเรื่องสำคัญ แต่ที่สำคัญไปกว่านั้นคือความเชี่ยวชาญในการเขียน การใช้ภาษา และการโน้มน้าวให้ผู้คนสนใจในคอมเมนต์นั้นๆ ยังไงก็อย่าลืมปรึกษาผู้เชี่ยวชาญก่อนทำ Seeding Marketing นะจ๊ะ ถ้าโป๊ะ นี่จบเลยนะ…